Có được nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần ? - Luật Hoàng Phi

Có được nhận bảo hiểm thất nghiệp 1 lần ?

(02/06/2017 | 16:29 - Lượt xem: 10451)

Tổng đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp 1900 6557 sẽ tư vấn về cơ quan tiếp nhận hồ sơ và giải quyết các thắc mắc của khách hàng về Trợ cấp thất nghiệp.

Tổng Đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp 1900 6557 sẽ tư vấn về bảo hiểm thất nghiệp một lần và giải quyết các thắc mắc của khách hàng về Trợ cấp thất nghiệp.

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp, gọi: 1900 6557

Quy định về Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp:

“Điều 50: Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.”

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 50 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Ngoài ra, theo Khoản 7 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

7. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.”

Bảo hiểm thất nghiệp một lần:

Căn cứ vào quy định nêu trên, về mức hưởng cũng như thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành đều quy định về mức hưởng theo tháng. Do vậy, đối với chế độ bảo hiểm thất nghiệp không được thanh toán một lần.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HỒ SƠ VÀ THỦ TỤC ĐĂNG KÝ HƯỞNG BẢO HIỂM THẤT NGHIỆP 1900 6557

Tổng đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp 1900 6557 sẽ tư vấn những vấn đề sau cho khách hàng khi tiến hành thủ tục đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

– Tư vấn về điều kiện để được đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp

– Tư vấn và hướng dẫn khách hàng chuẩn bị hồ sơ đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp

– Tư vấn quy trình, thủ tục cần thiết để tiến hành nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

– Tư vấn cách tính và mức bảo hiểm thất nghiệp mà người lao động được hưởng

– Tư vấn đề điều kiện cần thiết để bảo lưu thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp

– Tư vấn các vấn đề khác liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp khi cần thiết

HƯỚNG DẪN CÁCH KẾT NỐI VỚI TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900 6557

Để được các chuyên viên và luật sư của chúng tôi tư vấn, giải đáp thắc mắc liên quan nêu trên, khách hàng chỉ cần nhấc máy điện thoại và gọi tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6557 và làm theo hướng dẫn theo lời chào trong Tổng đài.

Lưu ý:

– Khách hành có thể dùng điện thoại cố định hoặc di động và không cần nhập mã vùng điện thoại khi gọi tới TỔNG ĐÀI: 1900 6557

– Thời gian làm việc của TỔNG ĐÀI: 1900 6557 bắt đầu từ 8h sáng đến 10h tối tất cả các ngày trong tuần.

Chúng tôi hy vọng việc triển khai kênh tư pháp luật trực tuyến qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ hỗ trợ và giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc của mình.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left