Có phải chu cấp cho con riêng của vợ sau khi ly hôn không? - Luật Hoàng Phi

Có phải chu cấp cho con riêng của vợ sau khi ly hôn không?

(16/01/2017 | 10:07 - Lượt xem: 699)

Tôi hiện đang muốn ly hôn với vợ của tôi, tôi đã tái hôn lần thứ hai và vợ tôi có một đứa con riêng năm nay 3 tuổi, vậy sau khi ly hôn tôi có phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho người con riêng đó không?

Câu hỏi:

Xin chào tổng đài tư vấn Luật, tôi có một vấn đề muốn nhận được sự tư vấn như sau: tôi đã tái hôn lần thứ hai, lần này tôi tái hôn với một người đã có con riêng, cháu bé được 3 tuổi, hiện đã được 1 năm nhưng chúng tôi cảm thấy không hòa hợp trong vấn đề hôn nhân, thường xuyên xảy ra cãi vã, tôi cảm thấy chúng tôi không nên tiếp tục nên có ý định ly hôn. Tuy nhiên có một vấn đề tôi thắc mắc đó là sau khi ly hôn tôi có phải thực hiện trợ cấp hay cấp dưỡng cho con riêng của vợ hay không? vì tôi vẫn còn đang phải cấp dưỡng cho con của tôi với vợ cũ. Xin hãy tư vấn giúp tôi!

 

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn thuộc lĩnh vực tư vấn Luật hôn nhân và gia đình, với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

co-phai-cap-duong-cho-con-rieng-cua-vo-sau-khi-ly-hon-khong

Có phải chu cấp cho con riêng của vợ sau khi ly hôn không?

Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

Theo đó, thì thường khi ly hôn, cha, mẹ sẽ phải thực hiện cấp dưỡng cho con khi mà không trực tiếp nuôi dưỡng con, Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác. Về vấn đề của bạn thì bạn đang phân vân rằng, con riêng của vợ bạn (không có quan hệ huyết thống với bạn) thì sau khi ly hôn bạn có phải cấp dưỡng cho đứa trẻ đó hay không?, dựa vào quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì sẽ có đáp án cho vấn đề này như sau:

Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con”

Có thể nói, nghĩa vụ cấp dưỡng phát sinh giữa quan hệ cha, mẹ và con, quan hệ này được thể hiện trên nền tảng huyết thống (tự nhiên) hoặc pháp lý (như nhận con nuôi), còn con riêng của vợ không có quan hệ huyết thống với bạn cũng như bạn chưa nhận người con đó là con nuôi cho nên bạn không cần phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của vợ nếu như hai bạn ly hôn, bởi thực chất bạn đang cấp dưỡng cho con ruột mình, và người bố (có quan hệ huyết thống với con riêng của vợ bạn) cũng đang thực hiện cấp dưỡng cho đứa trẻ đó. Do vậy, bạn không có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của vợ sau khi ly hôn. 

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left