Đăng ký bảo hiểm y tế tại cơ sở tư nhân ? - Luật Hoàng Phi

Đăng ký bảo hiểm y tế tại cơ sở tư nhân ?

(16/05/2017 | 15:50 - Lượt xem: 1069)

Tôi có được đăng ký bảo hiểm y tế tại cơ sở tư nhân không? Nếu được thì khám bệnh tại cơ sở tư nhân có được hưởng bảo hiểm y tế không? Và khi cấp cứu hay nằm viện điều trị bảo hiểm y tế sẽ chi trả cho tôi như thế nào? Xin Luật sư tư vấn giúp.

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có một số thắc mắc xin được Luật sư giải đáp:

1. Tôi muốn đăng ký khám bệnh ban đầu là Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Central Park, Q.Bình Thạnh (theo danh sách bổ sung có hiệu lực ngày 6/5/2016), cùng quận với hộ khẩu của tôi. Xin hỏi tôi được đăng ký hay không? 2. Nếu được, đây là cơ sở tư nhân, vậy xin hỏi cách tính tiền khám chữa bệnh theo BHYT như thế nào? Tôi sẽ trả bao nhiêu % tiền phí theo đơn giá của bệnh viện? Ví dụ như theo đơn giá bệnh viện, khám bệnh tổng quát là 2.000.000VND, vậy tôi được hưởng BHYT như thế nào khi đăng ký khám bệnh tổng quát như trên?

3. Ngoài ra, khi cấp cứu hay nằm viện điều trị, BHYT sẽ chi trả cho tôi như thế nào?

Xin Luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn Luật sư.

Đăng ký bảo hiểm y tế tại cơ sở tư nhân ?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình tới công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin phép được hướng dẫn và tư vấn như sau:

Bạn có thể đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện đa khoa quốc tế Vinmec Central Park nếu nó nằm trong danh mục cơ sở khám chữa bệnh ban đầu được đăng ký theo văn bản của Bảo hiểm xã hội địa phương.

Bệnh viện Quốc tế Vinmec Central Park là cơ sở khám chữa bệnh tư nhân, nên giá khám chữa bệnh được quy định tại Thông tư liên tịch số 37/2015/TTLT-BYT-BTC quy định thống nhất giá dịch vụ khám chữa bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc, theo đó: 

“Các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tư nhân:
a) Giá khám bệnh, giá ngày giường điều trị: Tổ chức bảo hiểm y tế thống nhất với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tư nhân áp dụng mức giá của một trong các hạng bệnh viện quy định tại Phụ lục I và Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư liên tịch này;

b) Các dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc Điểm a Khoản này: Tổ chức bảo hiểm y tế thống nhất với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tư nhân áp dụng mức giá quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư liên tịch này.”

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định: Khám sức khỏe (khám bệnh tổng quát) không được hưởng BHYT.

Trong trường hợp người tham gia BHYT cấp cứu tại các bệnh viện tư nhân, có trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh thì sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh trong quy định x Mức quyền lợi được hưởng. Các chi phí này phải đảm bảo là các chi phí nằm trong danh mục bảo hiểm y tế chi trả. Mức chi trả được quy định tại Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014: 

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”. 

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left