Giải đáp thắc mắc về mức hưởng bảo hiểm y tế ? - Luật Hoàng Phi

Giải đáp thắc mắc về mức hưởng bảo hiểm y tế ?

(15/05/2017 | 16:54 - Lượt xem: 548)

Xin chào Luật sư, em có một số thắc mắc mong được giải đáp: Khám, chữa bệnh không đúng tuyến có xuất trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ tại bệnh viện tuyến huyện sẽ được giải quyết quyền lợi theo mức hưởng BHYT đúng tuyến, ví dụ đăng ký ban đầu ở Bệnh viện Quận Cầu Giấy nhưng đi khám ở bất cứ bệnh viện nào cũng được thanh toán 80% chi phí vì thẻ BHYT bắt đầu là số 4 vì theo em hiểu cơ sở y tế là ở trạm y tế hoặc y tế phường không phải Bệnh viện.

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, em có một số thắc mắc mong được giải đáp: “4. Mức hưởng BHYT trong một số trường hợp cụ thể: a) Từ ngày 01/01/2016, người tham gia BHYT đăng ký ban đầu tại các cơ sở y tế trong phạm vi toàn quốc khi đến khám, chữa bệnh không đúng tuyến có xuất trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ tại bệnh viện tuyến huyện sẽ được giải quyết quyền lợi theo mức hưởng BHYT đúng tuyến” ví dụ đăng ký ban đầu ở Bệnh viện Quận Cầu Giấy nhưng đi khám ở bất cứ bệnh viện nào cũng được thanh toán 80% chi phí vì thẻ BHYT bắt đầu là số 4 vì theo em hiểu cơ sở y tế là ở trạm y tế hoặc y tế phường không phải Bệnh viện. Mong Luật sư tư vấn giúp, cảm ơn Luật sư!

Giải đáp thắc mắc về mức hưởng bảo hiểm y tế ?

Trả lời:

Với trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn và hướng dẫn như sau:

Mã thẻ BHYT mang mã quyền lợi số 4 có nghĩa là người tham gia BHYT sẽ được hưởng 80% chi phí KCB BHYT và phải cùng chi trả 20% (Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH Về việc ban hành mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế). Theo quy định tại Khoản 4 Điều 23 của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì: 

“4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này”  

Như vậy, người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh quận, huyện thì sẽ được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh theo mức quyền lợi được hưởng. Thẻ BHYT của bạn đăng ký tại bệnh viện Quận Cầu Giấy thì sẽ được khám chữa bệnh tại bất kỳ bệnh viện quận/ huyện, phòng khám đa khoa, các trạm y tế phường/ xã nếu có trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh thì bạn sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh BHYT.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left