Lệ phí khi đăng ký kết hôn của công dân Việt Nam cư trú trong nước - Luật Hoàng Phi

Lệ phí khi đăng ký kết hôn của công dân Việt Nam cư trú trong nước

(23/01/2017 | 13:56 - Lượt xem: 1869)

Sắp tới tôi muốn đăng ký kết hôn, cả 2 vợ chồng tôi đều là người Việt Nam và hiện đang sinh sống tại Hải Phòng. Xin hỏi chúng tôi có thể đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú được không? Và phí đăng ký kết hôn của chúng tôi là bao nhiêu? Xin cảm ơn!

Câu hỏi:

Kính chào Luật Hoàng Phi, tôi là Hoàng, năm nay 30 tuổi. Sắp tới tôi muốn đăng ký kết hôn, cả 2 vợ chồng tôi đều là người Việt Nam và hiện đang sinh sống tại Hải Phòng. Xin hỏi chúng tôi có thể đăng ký kết hôn tại nơi đăng ký tạm trú được không? Và phí đăng ký kết hôn của chúng tôi là bao nhiêu? Xin cảm ơn!

 

Trả lời:

le-phi-khi-dang-ky-ket-hon-cua-cong-dan-Viet-Nam-cu-tru-trong-nuoc

Lệ phí khi đăng ký kết hôn của công dân Việt Nam cư trú trong nước

Với câu hỏi thuộc lĩnh vực hôn nhân của anh, Luật Hoàng Phi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch năm 2014 thì thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định như sau:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.”

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật cư trú năm 2006 thì nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Theo đó, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đang đăng ký tạm trú sẽ là cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn cho anh chị.

Thứ hai: Lệ phí đăng ký kết hôn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014 thì lệ phí hộ tịch sẽ được miễn trong các trường hợp sau:

“Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

Theo quy định tại điểm b nêu trên, anh chị là công dân Việt Nam cư trú trong nước nên việc đăng ký kết hôn sẽ được miễn lệ phí, anh chị sẽ không phải đóng lệ phí khi đi đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left