Người đi cầm đồ tại cửa hàng cầm đồ có quyền gì? - Luật Hoàng Phi

Người đi cầm đồ tại cửa hàng cầm đồ có quyền gì?

(06/05/2016 | 22:01 - Lượt xem: 908)

Tôi cầm cố xe máy mà không hiểu rõ quy định của pháp luật. Xin luật sư tư vấn giúp tôi và quyền lợi và nghĩa vụ của tôi trong trường hợp này.

Nội dung câu hỏi:  

Vì cần tiền nên tôi đã mang chiếc xe máy của mình đến hiệu cầm đồ để cầm đồ. Ông chủ hiệu cầm đồ đưa cho tôi 1 tờ giấy trong đó có ghi 1 số quyền và nghĩa vụ của tôi nhưng tôi không biết những điều đó có đúng pháp luật không. Xin luật sư tư vấn giúp tôi là tôi sẽ có những quyền và nghĩa vụ gì trong việc này?

 

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ theo Điều 326 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự”.

Quyền và nghĩa vụ của bên cầm cố được quy định tại điều 330 và 331 Bộ luật dân sự.

Đồng thời, Điều 330, 331 quy định về quyền và nghĩa vụ của bên cầm cố như sau:

Ðiều 330. Nghĩa vụ của bên cầm cố tài sản

Bên cầm cố tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

1.  Giao tài sản cầm cố cho bên nhận cầm cố theo đúng thỏa thuận;

2. Báo cho bên nhận cầm cố về quyền của người thứ ba đối với tài sản cầm cố, nếu có; trong trường hợp không thông báo thì bên nhận cầm cố có quyền hủy hợp đồng cầm cố tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc duy trì hợp đồng và chấp nhận quyền của người thứ ba đối với tài sản cầm cố;

3. Thanh toán cho bên nhận cầm cố chi phí hợp lý để bảo quản, giữ gìn tài sản cầm cố, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.’

Ðiều 331. Quyền của bên cầm cố tài sản

1.  Bên cầm cố tài sản có các quyền sau đây:

2. Yêu cầu bên nhận cầm cố đình chỉ việc sử dụng tài sản cầm cố trong trường hợp quy định tại khoản 3 Ðiều 333 của Bộ luật này, nếu do sử dụng mà tài sản cầm cố có nguy cơ bị mất giá trị hoặc giảm sút giá trị;

3. Ðược bán tài sản cầm cố, nếu được bên nhận cầm cố đồng ý;

4. Ðược thay thế tài sản cầm cố bằng một tài sản khác nếu có thỏa thuận;

5. Yêu cầu bên nhận cầm cố giữ tài sản cầm cố trả lại tài sản cầm cố khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt;

6. Yêu cầu bên nhận cầm cố bồi thường thiệt hại xảy ra đối với tài sản cầm cố.”

Như vậy, bạn có thể đối chiếu những điều khoản trong tờ giấy kia với 2 điều luật trên đây để xem xét tính đúng pháp luật của tờ giấy mà ông chủ cửa hàng cầm cố đưa cho bạn.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left