Thủ tục khởi kiện về tranh chấp thừa kế? - Luật Hoàng Phi

Thủ tục khởi kiện về tranh chấp thừa kế?

(05/10/2016 | 15:45 - Lượt xem: 869)

Ông bà tôi mất mà không để lại di chúc, mà một người Bác đã đứng ra tranh chấp toàn bộ phần đất, gia đình tôi muốn khởi kiện thì làm thế nào?

Câu hỏi:

Cha em là con út của ông bà nội và có 3 người anh và 1 người chị. Trong 3 người anh đó có 1 ông tên là Trung( thứ 5 trong nhà). Vì ông bà nội mất sớm không kịp viết bản thừa kế cho nên ông ta cậy thế là gia đình phía vợ ông ta có nhiều người làm cán bộ lớn trong dàn cán bộ của huyện, cậy thế nhiều tiền và quen biết rộng nên ông ta tranh chấp hết toàn bộ phần đất trong dòng họ. Đã qua nhiều trận đánh nhau vì tranh chấp nhưng cán bộ khoanh tay đứng nhìn và làm ngơ cho qua chuyện không giải quyết để ông ta tranh chấp đất đai. Em xin luật sư tư vấn giúp em và cho em xin biện pháp giải quyết hợp lý. em xin cảm ơn! 

 

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, câu hỏi của bạn thuộc lĩnh vực tư vấn Luật dân sự, cụ thể là về vấn đề thừa kế. Với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

chia-di-san-thua-ke

Thủ tục khởi kiện về tranh chấp thừa kế?

Về vấn đề của bạn đó là ông bà nội bạn mất mà không để lại một bản di chúc nào để phân chia di sản thừa kế cho con cái, dẫn đến việc tranh chấp giữa những người trong gia đình, và điển hình là người anh của bạn đã tranh chấp hết toàn bộ đất đai. Về trường hợp ông bà của bạn không để lại di chúc cho nên phần di sản sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Bộ luật dân sự năm 2015 đã quy định như sau:

Điều 649. Thừa kế theo pháp luật

Thừa kế theo pháp luật là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.

Về hàng thừa kế:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Như vậy, việc phân chia di sản khi không có di chúc được phân chia theo quy định của pháp luật, được gọi là thừa kế theo pháp luật. Trường hợp của gia đình bạn, 5 người anh chị em đều cùng thuộc một hàng thừa kế, vì vậy được hưởng phần di sản bằng nhau, tuy nhiên người bác của bạn lại chiếm hết tất cả số đất đai  cùng với di sản thừa kế, điều này là trái pháp luật, trong trường hợp này, khi mà đã không thể thỏa thuận được nữa, những người còn lại (4 người con) nên cùng nhau kiện lên Tòa án dân sự về hành vi của người anh này để nhận được sự công bằng và phần di sản của mình.

Thứ nhất, chúng ta xét về thời hiệu khởi kiện điều 623 Bộ luật dân sự năm 2015 đã quy định:

Điều 623. Thời hiệu thừa kế

1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế”.

Như vậy, nếu chưa hết thời hiệu khởi kiện, gia đình bạn sẽ thực hiện các bước tiếp theo sau đây theo quy định của Bộ Luật tố tụng dân sự 2015:

Bước 1: chuẩn bị hồ sơ khởi kiện, hồ sơ khởi kiện bao gồm:

–  Đơn khởi kiện (theo mẫu)

–  Các giấy tờ về quan hệ giữa người khởi kiện và người để lại tài sản: Giấy khai sinh, Chứng minh thư nhân dân, giấy chứng nhận kết hôn, sổ hộ khẩu, giấy giao nhận nuôi con nuôi để xác định diện và hàng thừa kế.

 –  Di chúc (nếu có)

–  Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế;

–  Bản kê khai di sản;

–  Các giấy tờ, tài liệu chứng minh sở hữu của người để lại di sản và nguồn gốc di sản của người để lại di sản;

–  Các giấy tờ khác: Biên bản giải quyết trong họ tộc, biên bản giải quyết tại UBND xã, phường, thị trấn ( nếu có), tờ khai từ chối nhận di sản ( Nếu có)

Bước 2: Gửi đơn khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền ( trường hợp này là Tòa án nhân dân cấp Huyện)

Bước 3: Sau khi nhận đơn khởi kiện, hồ sơ khởi kiện, Tòa án tiến hành thụ lý vụ án.

Như vậy, nếu muốn đảm bảo quyền và lợi ích của mình trong việc phân chia di sản thừa kế, giải quyết các tranh chấp đang xảy ra thì gia đình bạn cần tiến hành nộp đơn, thu thập chứng cứ gửi đến Tòa án nơi có thẩm quyền để được giải quyết, nhận phần di sản thừa kế mà mình đáng được hưởng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left