Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế ? - Luật Hoàng Phi

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế ?

(16/05/2017 | 15:51 - Lượt xem: 1482)

Xin chào Luật sư, em đang là sinh viên nay muốn thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế thì phải thực hiện những thủ tục gì ạ? Luật sư tư vấn giúp, em xin cảm ơn!

Câu hỏi:

Chào Luật sư, em tên là T.D.H hiện đang là sinh viên năm nhất trường Đại học ngoại ngữ Đại học Quốc gia Hà Nội. Em có vấn đề muốn hỏi là việc thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ BHYT của học sinh – sinh viên .Theo em được biết là việc này làm theo mỗi quý, nhưng hiện tại em cần thay đổi nơi khám bệnh  từ phòng khám đa khoa Thái Nguyên về Bệnh viện tuyến quận Cầu Giấy thì thủ tục như thế nào ạ? Vì em đang chữa trị bệnh tại đây vào ngày 1/8/2016 thì khi chữa trị ARV tại các bệnh viện tuyến quận xuất trình thẻ BHYT. Kính mong Luật sư giải đáp, em xin chân thành cảm ơn!

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế ?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình tới công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin phép được hướng dẫn và tư vấn như sau:

Trường hợp bạn muốn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu thì Bạn thực hiện những thủ tục sau theo quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH, cụ thể như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

[…] 4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ:

1. a) Người tham gia:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Đối với người được hưởng quyền lợi cao hơn: giấy tờ chứng minh theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01 -TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”. 

Ngoài ra, phải nộp thêm Chứng minh thư nhân dân hoặc Giấy khai sinh (Bản sao có chứng thực), và thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị.

Về thời hạn giải quyết hồ sơ: Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau: 

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

“2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT:

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định;

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.”. 

Trên đây, chúng tôi vừa tư vấn và hướng dẫn cho bạn về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh trên thẻ bảo hiểm y tế của mình, bạn có thể tham khảo để được hưởng quyền lợi của mình một cách tốt nhất.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left