Tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được Luật đất đai 2013 quy định như thế nào? - Luật Hoàng Phi

Tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được Luật đất đai 2013 quy định như thế nào?

(23/01/2017 | 13:39 - Lượt xem: 553)

Luật đất đai 2013 quy định như thế nào về việc tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất?

Câu hỏi:

Xin chào quý Luật sư công ty Luật Hoàng Phi! Tôi có một câu hỏi rất mong nhận được sự tư vấn của quý Luật sư.

Câu hỏi như sau: Tôi đang có dự định thành lập một công ty chuyên thực hiện hoạt động lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Tôi đã biết được các thủ tục để thành lập doanh nghiệp, nhưng còn vấn đề khác tôi quan tâm là liệu doanh nghiệp sau khi tôi thành lập làm thế nào để được phép tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

tu-van-lap-quy-hoach-ke-hoach-su-dung-dat-duoc-luat-dat-dai-2013-quy-dinh-nhu-the-nao

Tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Với câu hỏi của bạn, Luật sư Luật Hoàng Phi xin tư vấn như sau:

Nội dung quy định về việc tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất là một nội dung mới được Luật đất đai 2013 ghi nhận tại Điều 47. Theo đó, Luật quy định trong quá trình lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, cơ quan chịu trách nhiệm chủ trì việc lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thuê tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Luật cũng giao Chính phủ quy định điều kiện của tổ chức, cá nhân hoạt động tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Theo đó, Điều 10 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định rõ:

– Cá nhân được hành nghề tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất trong tổ chức có chức năng tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất khi có đủ các điều kiện sau đây:

+ Có năng lực hành vi dân sự;

+ Có một trong các bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học chuyên ngành về quản lý đất đai, địa chính và các chuyên ngành khác có liên quan đến quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất;

+ Có thời gian công tác trong lĩnh vực quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và các quy hoạch chuyên ngành khác từ 24 tháng trở lên.

– Tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp được hoạt động tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất khi có đủ các điều kiện sau:

+ Có chức năng tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất;

+ Có ít nhất 05 cá nhân đủ điều kiện như quy định nêu trên.

Như vậy, nội dung mới này được bổ sung trong Luật đất đai 2013 và văn bản hướng dẫn Luật khá đầy đủ, chi tiết. Quy định này sẽ góp phần chấn chỉnh và chuyên môn hóa các tổ chức, cá nhân hoạt động tư vấn quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Qua đó, góp phần nâng cao chất lượng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Như vậy, Nếu doanh nghiệp của bạn đáp ứng các điều kiện trên, khi đó doanh nghiệp của bạn có thể thực hiện tư hoạt động tư vấn lập quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left