Tỷ lệ thanh toán của bảo hiểm y tế ? - Luật Hoàng Phi

Tỷ lệ thanh toán của bảo hiểm y tế ?

(16/05/2017 | 15:49 - Lượt xem: 2128)

Em đăng ký bảo hiểm y tế tại bệnh viện quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh nhưng nay em muốn khám bệnh tại bệnh viện Vạn Phúc, Bình Dương. Nếu em đi khám tại bệnh viện ở quận 1 và bệnh viện này xuất đầy đủ hóa đơn và các giấy tờ có liên quan khác thì 2 trường hợp này em có thể lấy lại theo tiền bảo hiểm với tỷ lệ bao nhiêu và ở đâu. Xin Luật sư tư vấn giúp!

Câu hỏi:

Em là Phạm Thu Trang, em có đăng ký bảo hiểm y tế  tại bệnh viện quận Tân Bình, Tp. Hồ Chí Minh nhưng nay em muốn khám bệnh tại bệnh viện Vạn Phúc, Bình Dương. Không biết là tỷ lệ chi trả cho trường hợp này là bao nhiêu. Trường hợp 2 nếu em đi khám tại bệnh viện ở quận 1 và bệnh viện này xuất đầy đủ hóa đơn và các giấy tờ có liên quan khác thì em có thể lấy lại theo tiền bảo hiểm với tỷ lệ bao nhiêu và ở đâu. Xin Luật sư tư vấn giúp, cảm ơn Luật sư!

Tỷ lệ thanh toán của bảo hiểm y tế ?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc của mình đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi với trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn và hướng dẫn như sau:

Trường hợp Bạn đến khám chữa bệnh tại bệnh viện Vạn Phúc, Bình Dương (bệnh viện tuyến quận/ huyện) hoặc bệnh viện quận 1 thì bạn chỉ cần trình thẻ BHYT và giấy tờ tùy thân có ảnh bạn sẽ được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh đúng tuyến.

Mức bảo hiểm y tế mà bạn được hưởng quy định tại điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

2. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Như vậy, quyền lợi khám chữa bệnh của bạn thì tùy theo đối tượng tham gia bảo hiểm y tế mà bạn được hưởng 100%, 95%, 80% chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 - 6557

Vui lòng nhập tiếng Việt có dấu và cung cấp địa chỉ Email để luật sư liên hệ trả lời

Họ tên (*):

Điện thoại (*):

Email (*):

Lĩnh vực (*):

Nội dung (*):

Lưu ý: (*) là bắt buộc

Mọi thông tin cần tư vấn,quý khách vui lòng liên hệ:

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 24/7: 

Lưu ý: Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: http://tongdaituvanluat.vn chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Công ty Luật Hoàng Phi và người gửi yêu cầu tư vấn.

Các bài viết liên quan

Dịch vụ nổi bật

Tư vấn pháp luật, gọi: 19006557
banner left